เมนูยิ้มโซน

บทความแนะนำ

Hotมาทำความรู้จักกับ เหรียญ GALA กันเถอะ

เหรียญ GALA คืออะไร? เหรียญ GALA สร้างขึ้นตามมาตรฐาน ERC-20 บน Ethereum Blockchain นอกจากนั้น ยังมีมาตรฐาน BEP-20 บน Binance Smart Chain โดยเห...

2 เม.ย. 2566 17:31 น. 2,691 ครั้ง

Hotความเป็นมาของประชาธิปไตย และ ความสำคัญของการเลือกต...

ประชาธิปไตย (Democracy) เป็นระบบการปกครองที่เป็นที่ยอมรับกันในส่วนใหญ่ของโลก โดยที่ผู้คนมีส่วนร่วมในการตัดสินใจเกี่ยวกับการบริหารราชการและการเลือกต...

1 เม.ย. 2566 01:23 น. 2,566 ครั้ง

Hotการบริจาคอวัยวะ กับ สภากาชาดไทย เหมือนเป็นการต่อชี...

การบริจาคอวัยวะเป็นการให้ชีวิตใหม่แก่ผู้ที่ต้องการอย่างมากแต่เขาไม่สามารถหาได้จากตัวเอง สภากาชาดไทยเป็นองค์กรที่มีหน้าที่ดูแลการบริจาคอวัยวะในประเทศไท...

1 เม.ย. 2566 01:11 น. 2,338 ครั้ง

HotPM2.5 เราจะอยู่กับมันได้อย่างไร วันนี้เรามีวิธีมาแ...

การดูแลสุขภาพในช่วงที่มีฝุ่น PM2.5 เยอะเป็นสิ่งสำคัญที่ต้องให้ความสำคัญ เนื่องจากฝุ่น PM2.5 เป็นสารพิษที่สามารถเข้าสู่ระบบทางเดินหายใจและส่งผลกระทบต่อ...

1 เม.ย. 2566 01:02 น. 2,350 ครั้ง

Hotสุขภาพจิตเป็นสิ่งที่สำคัญ มาดูกันว่าเราจะรักษาสุขภ...

สุขภาพจิตเป็นสิ่งที่สำคัญต่อความเป็นอยู่ของเรา มันมีผลต่อทั้งร่างกายและจิตใจของเรา การดูแลสุขภาพจิตจึงเป็นสิ่งที่จำเป็นไม่แพ้กับการดูแลสุขภาพร่างก...

1 เม.ย. 2566 00:47 น. 2,247 ครั้ง
คนจนมันแพง เรื่องนี้จริงหรืเปล่าไม่รู้ แต่คนที่ไม่จนก็มีโอกาสจ่ายไม่แพง
5 ก.ค. 2563 23:20 น.

คนจนมันแพง เรื่องนี้จริงหรืเปล่าไม่รู้ แต่คนที่ไม่จนก็มีโอกาสจ่ายไม่แพง

สวัสสดีครับวันนี้ผมอยากจะมาเล่าถึงคำว่า "คนจนมันแพง" คำนี้ผมได้ยินมาจากหลายๆที่ในโลกอินเทอร์เน็ต มีบทความเขียนออกมามากมาย วีดีโอทำออกมาอีกเพียบ คำว่าคนจนมันแพง มันเปรียบเทียบระหว่างคน 2 กลุ่มที่มีกำลังการซื้อของในปริมาณที่ต่างกัน ซึ่งการซื้อของในปริมาณที่ต่างกันนี่แหละ ส่งผลให้ราคาต่อหน่วยของสินค้านั้นๆ ถูกลงไปอีก ยกตัวอย่าง่ายๆ 

กระดาษทิชชู่ คุณรู้หรือไม่ว่าหากคุณซื้อกระดาษทิชชู่ 1 ม้วน จะแพงกว่าราคาเฉลี่ยของ กระดาษทิชชู่ 1 แพ็ค เช่น กระดาษทิชชู่ 1 ม้วนราคา 15 บาท แต่หากคุณซื้อ 1 แพ็ค 6 ม้วน ราคา 60 บาท ถ้าเอาราคากระดาษทิชชู่จากที่เป็นแพ็ค มาเฉลี่ยเท่ากับกระดาษทิชชู่ราคาเพียง 10 บาทต่อม้วนเท่านั้น

แล้วแบบนี้ทำไมคนเราถึงไม่ซื้อ 1 แพ็คละในเมื่อมันถูกกว่าเห็นๆ นั้นก็เพราะว่า คนแต่ละคนมีกำลังทรัพย์ไม่ต่างกัน ชาย 2 คนที่มีเงิน 60 บาท ชายคนหนึ่งจำเป็นต้องใช้เงินนี้เป็นสัมดาห์ แต่อีกคนหนึ่งเขาไม่เดือดร้อนหากเงิน 60 บาทนี้หายไป เขาก็ยังมีเงินอื่นๆอยู่ แนะนั้นทำให้ชายคนแรกไม่สามารถซื้อกระดาษทิชชู่ เป็นแพ็คได้เพราะจะทำให้เงินที่เขามีหมดไป เขาจึงจำเป็นที่จะซื้อเพืยง 1 ม้วนในราคา 15 บาท และนำเงินที่เหลือไปบริหาร จัดการต่อไป

สิ่งของที่นิยมนำมาเปรียบเทียบถึงเรื่อง "คนจนมันแพง" มักจะเป็นของที่เก็บไว้ได้นาน(ไม่เสียหายไปตามกาลเวลา) ซื้อในประมาณมากๆ จะยิ่งถูก เช่น กระดาษทิชชู่ ผงซักฟอก น้ำดื่ม เป็นต้น

สำหรับผมแล้ว ผมไม่รู้หรอกนะว่า คนจนมันแพงหรือเปล่า ผมขอไม่พูดถึง ผมขอเปรียบเทียบกับตัวเองในอดีต กับ ปัจจุบัน แล้วกัน  ในอดีตผมคิดว่าผมบริการการเงินของตัวเองเรื่องนี้ได้ไม่ดีพอเท่าไร เลยนำมาเปรียบเทียบกับตัวเองในปัจจุบัน

วันนี้ผมได้ออกไปซื้อน้ำดื่ม ซึ่งน้ำดื่มสำหรับผม ถือว่าเป็นสิ่งที่จำเป็นอย่างมากต่อการดำรงชีวิตของผมเลยก็ว่าได้ ผมต้องดื่มน้ำเป็นประจำ ถูกบ้างแพงบ้าง ซื้อร้านสะดวกซื้อบ้าน ผมลองนึกถึงในอดีตในวันที่ผมซื้อน้ำดื่มจากร้านสะดวกซื้อ 600 มิลลิลิตร 1 ขวด ราคา ตั้งแต่ 7 บาท ไปถึง 10 บาท ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมดำรงชีวิตด้วยน้ำดื่ม แบบนี้ทุกวัน ถ้าผ่านไปสัก 2 สัปดาห์ ผมต้องจ่ายเงินไปเท่าไร สมมุติตีเล่นๆ ไม่ว่าผมจะดื่มกี่วันก็ช่าง แต่มาคิดว่าถ้าผมดื่มทุกวัน รวม 180 ขวด ราคาประมาณ 1,260 - 1,800 บาท จำนวนเงินจำนวนนี้หากค่อยๆ จ่ายๆ มันอาจจะดูไม่เยอะ แต่หากจ่ายพร้อมๆ กันก็เยอะอยู่นะ

นั้นคือผมในอดีต ในอดีที่ซื้อน้ำดื่ม ทีละเล็กละน้อย เพราะไม่เห็นความสำคัญของมูลค่าของสินค้า คิดว่าการทะยอยจ่ายแต่น้อยน่าจะสบายกว่า 

แต่วันนี้ผมไดไปซื้อน้ำดื่ม เป็นน้ำแร่ยี่ห้อหนึ่ง (ตามรูปด้านล่างละกัน) ผมได้ทำการซื้อน้ำที่มีโปรโมชั่นจากการซื้อครั้งนี้คือ น้ำ 1 แพ็คมี 12 ขวด แถมอีก 3 ขวด ราคา 99 บาท ตกเฉลี่ยแล้วราคา 99/(12+3) = 6.6 บาท ต่อขวด (จริงๆแล้วเป็นนำแร่นะ ราคาจะสูงกว่าน้ำปกติอยู่)

และนอกจากนี้จะมีโปรโมชั้น ซื้อ 3 แพ็ค แถม 1 แพ็ค ว้าว มีแถมด้วย นั้นก็แปลว่าราคาเฉลียต่อขวดต้องลดลงอีกสิเนี้ย ผมก็เลยต้องซื้อเพิ่มเลย อย่างที่บอกในหัวผมคือ น้ำ ผมจำเป็นต้องกิน ซื้อทิ้งไว้มันก็ไม่เสียไม่หาย ถ้าเรารอซื้อวันหลัง ก็คงจะไม่ได้ราคานี้

ผมได้ซื้อน้ำแร่นี้มาเก็บไว้ เพราะว่าจะทำให้ราคาถูกลง และเก็บไว้ได้นาน ของไม่เสียไม่หายใดๆ จัดน้ำแร่ไป 12 แพ็ค ไดน้ำดื่ม น้ำแร่นี้ไป (12+3) x 12 = 180 ขวด 
ก็เป็นอันว่าผมได้น้ำแร่ น้ำดื่ม มาไว้ในราคาที่ถูก จำนวนมาก

สำหรับราคาค่าน้ำดื่มอนี้ แพ็คละ 99 ซื้อ 9 แพ็ค ราคาเท่ากับ 99 x 9 = 891 บาท และเมื่อนำราคาน้ำทั้งหมด 891 มาหารจำนวนขวดทั้งหมดที่ได้มาคือน้ำดื่ม 180 ขวด จะเท่ากับว่าผมซื้อดื่มมาในราคาเฉลี่ย เพียง 891 / 180 = 4.95 บาทเท่านั้นเอง
หากลองมาคิดแบบราคาเต็มๆ ส่วนต่างหากซื้อน้ำดื่มทีละขวดที่ร้านสะดวกซื้อ จะตกในราคา 1800 - 891 = 909 บาท แน่นอนว่าประหยัดไปถึง 909 บาทเลยทีเดียว อย่าว่าแต่แต่ความต่างจากราคาเต็ม นอกนากนี้ราคาต่อขวดของผมถูกลงมามากกว่าการซื้อแบบทีละขวด เหลือเพียง 4.95 บาท เท่านั้น 

แต่สำหรับผมแล้ว นอกเหนือจากการซื้อสินค้าปริมาณเยอะๆ เพื่อได้ราคาประหยัดๆ แล้วเงินที่ผมจ่ายเงินออกไปก็เป็นบัตรเครดิต เพื่อที่ผมจะได้ไม่ต้องจ่ายเงินสดที่ตัวออกไปเสียอีก สำหรับข้อดีของการใช้บัตรเครดิตในการจ่ายเงินก็มีข้อดีคือ มีระยะเวลาปลอดดอกเบี้ยอยู่ช่วงเวลาหนึ่ง หากเราใช้เป็นจ่ายยอดตรงตามที่กำหนดก็จะไม่เสียดอกเบี้ยใดๆ

สำหรับเงินสดที่ตัวนั้นมูลค่า 981 บาทนั้น ผมเองมีอยู่ที่ตัวอยู่แล้ว แต่ด้วยก็นำไปฝากไว้กับ​ ธนาคารออมทรัพย์ดอกเบี้ยก็ถือว่าสูงนิดนึงซึ่งก็ไม่ได้เยอะอะไร น่าจะได้ดอกเบี้ยเงินฝากเล็กน้อยๆ 0.01-0.05 บาทซะละมั้งสำหรับ เงินต้นเท่านี้
แต่อย่างไรก็ดีสำหรับผมมีน้ำดื่มในราคาที่ถูก และเงินก็ค่อยๆ จ่าย

สรุปแล้ว คนจนมันแพง ผมคิดว่าคนที่ซื้อของในราคาปลีก แน่นอนว่ามันก็ต้องจ่ายต่อหน่วยในราคาสูงกว่าแน่นอน และคนที่มีเงินจำกัดหรือไม่สามารถให้เงินหมดไปเป็นก้อนๆ ได้ ก็คงจำเป็นจะต้องซื้อของที่มันแพงกว่า

 

เรื่องน่าสนใจอื่นๆ

แมลงมีมากแค่ไหน แล้วทำไมจึงมีแมลงจำนวนมากมายนัก

18 พ.ย. 2562 00:38 น. 38,670 ครั้ง

ถ้าเหล่าแมลงรวมร่างเป็นสัตว์ขนาดใหญ่ขึ้นมา แล้วตัดสินใจประกาศศึกกับเรา ไม่ต้องสงสัยเลยว่ามนุษย์พ่ายแพ้แน่นอน แค่ต้องเผชิญกับจำนวนมหาศาลก็แพ้ย่อยยับแล้...

สั่งนมยกลังที่ Shop24

26 ก.ค. 2564 15:37 น. 23,203 ครั้ง

เคยเจอปัญหามั้ย ไปเซเว่นแล้ว ไม่มีของ ปัญหานี้จะหมดไป เมื่อเราสั่งผ่านแอป Shop24   ค้นหาสินค้าที่เราต้องการ ในที่นี่ต้องการสั่งนมพิทาชิ...

ร้านน้ำมะพร้าว 100 % ผ่าจากลูกสดๆ << คลิกที่นี่เพื่ออ่านต่อ !! >>

1 พ.ค. 2563 18:43 น. 45,508 ครั้ง

วันนี้เราจะพาไปดูร้านน้ำมะพร้าว ร้านนี้มีชื่อว่า ต้นซอย TonSoi ร้านจะอยู่ในซอยสุขุมวิท 64/2 อยู่ติดกับ บริษัท กลางคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ ตัว...

4 ความคิดเห็น

  1. ไอ เพื่อน สี่
    ไอ เพื่อน สี่
    14 ม.ค. 2564 11:29 น.
    คนจนมันแพง เรื่องนี้จริงหรืเปล่าไม่รู้ แต่คนที่ไม่จนก็มีโอกาสจ่ายไม่แพง
  2. Word Afwan
    Word Afwan
    25 ก.ค. 2563 16:27 น.
    ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ ทำให้เราได้รู้ ถึงความสำคัญของการใช้จ่ายสินค้าต่างๆ
  3. Arun Tongprom
    Arun Tongprom
    9 ก.ค. 2563 13:11 น.
    ดสสดสกสกนกนกนสกสกสหาสกสกกสสกสด